Tin kế toán - tài chính

Quy định về tiền thưởng được tính vào chi phí

 

Quy định về tiền thưởng được tính vào chi phí

 

Thời gian cuối năm là dịp mà nhiều công ty thưởng cho cán bộ, nhân viên của doanh nghiệp. Vấn đề tiền thưởng có tính vào chi phí hay không thường gây khó khăn cho kế toán khi tính thuế TNDN, vậy các quy định cụ thể về tiền thưởng và các khoản chi phí khác cho người lao động là như thế nào?

Tùy từng giai đoạn, quy định về tiền thưởng và các khoản chi khác cho người lao động được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN có khác nhau. Công ty cố phần công nghệ DTH xin trích dẫn và tổng hợp lại để các bạn tham khảo.

Năm 2007-2010


Căn cứ vào điểm 2.3.c mục III phần B Thông tư 134/2007/TT-BTC và điểm 2.5b mục IV phần C
 Thông tư 130/2008/TT-BTC

Công ty có chi các khoản tiền thưởng mang tính chất tiền lương nếu được ghi cụ thể điều kiện được hưởng trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể như thưởng năng suất chuyên cần, hoàn thành kế hoạch, lương tháng 13 thì các khoản tiền thưởng mang tính chất tiền lương được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.
Khoản thưởng các ngày lễ tết không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN


Năm 2011


Căn cứ vào tiết d1, khoản 2, Điều 1 Thông tư 18/2011/TT-BTC ngày 10/02/2011

Các khoản tiền thưởng nếu được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể như: thưởng năng suất, chuyên cần, hoàn thành kế hoạch, thưởng ngày lễ, tết, lương tháng 13 thì các khoản thưởng này được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.


Năm 2012


Căn cứ vào điểm 2.5.b Điều 6 Thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012
Các khoản tiền thưởng không mang tính chất tiền lương: Bao gồm các khoản thưởng, tiền mua bảo hiểm nhân thọ, thưởng năng suất, chuyên cần, hoàn thành kế hoạch, thưởng lễ Tết, lương tháng 13 nếu được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng trong: hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể, quy chế thưởng, quy chế tài chính của công ty thì được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.


Nguồn: DTH

Tin liên quan